ப.க.பொன்னுசாமியை பலருக்கு தெரிந்திருக்க வாய்ப்பில்லை. P.K. பொன்னுசாமி என்றால் பாரதிதாசன் பல்கலை இயற்பியல் துறையில் தெரிந்திருக்க வாய்ப்புண்டு (முதல் மாடி செமினார் ஹால் புகைப்படம்!) — துறையின் முதல் தலைவர் அவர். கல்வியாளர்கள் அவரை சென்னை மற்றும் மதுரை பல்கலை துணைவேந்தராக அறிந்து இருக்கலாம். 90களின் மத்தியில் செய்தித்தாள் படித்தவர்கள், இந்தியாவையே உலுக்கிய ராகிங் கொலையான நாவரசின் தந்தையாக அறிந்திருக்கலாம். ஆனால் பெரும்பாலானோர் அவரை எழுத்தாளராக அறிந்திருக்க வாய்ப்பில்லை.

அவரின் இரண்டாவது நாவல் ‘நெடுஞ்சாலை விளக்குகள்’. (முதலாவது படுகளமாம்!) 60களில் சென்னை பல்கலைகழகத்துக்கு ஆய்வு மேற்க்கொள்ள செல்லும் கோவையை சேர்ந்த ஒரு மாணவன் சந்திக்கும் சூழலும், உலக புகழ் பெற்ற ஒரு விஞ்ஞானி எப்படி அரசியல் அழுத்தங்களால் சிதைக்கப்படுகிறார் என்பதுமே கதையின் மையம். இதை தமிழ் சினிமா போல இரண்டு காதல்கள், அதனால் ஏற்படும் குழப்பங்கள், காதலன் 1ன் குடும்பம், அதன் சூழல், காதலன் 2ன் குடும்பம், அதன் சூழல், காதலி 1ன் குடும்பம், அதன் சூழல், காதலி 2ன் குடும்பம், அதன் சூழல், அப்புறம் அந்த விஞ்ஞானியின் குடும்பம்ம்ம்ம்… இவ்வாறாக சலித்து, அரைத்து, ஊற்றி எடுத்து தோசையை… சே… கதையை முடிக்கிறார் ஆசிரியர்.

கதாநாயகன் செல்லமுத்து (PKP?) பற்றி ப்ரதாபங்கள் ஒன்றும் இல்லை. ஆனால், அந்த விஞ்ஞானி — ராமசந்திரன் வரைபடம் என்று உயிர் இயற்பியலில் அறியப்பட்ட கண்டிபிடிப்புக்கு சொந்தகாரரான G.N. ராமச்சந்திரன் (கதையில் அனந்தமூர்த்தி) — பற்றி ப்ரதாபிக்க அனந்தமுண்டு. எர்ணாகுளத்தில் பிறந்த தமிழரான ராமசந்திரன் திருச்சி புனித வளனர் கல்லூரியிலும் பின் பெங்களூர் இந்திய அறிவியல் கழகத்திலும் தன் மேற்படிப்பை முடித்தார். சர். சி. வி. ராமனின் வழிகாட்டுதலில், படிக வளர்ப்பில் தன் ஆய்வை மேற்க்கொண்டு முனைவர் பட்டம் பெற்றார். பின் சென்னை பல்கலைகழகத்தில் பணிக்கு சேர்ந்து, உயிர் இயற்பியலில் ஒரு முக்கிய பகுதியான புரத படிக வளர்ப்பில் ஆய்வு பணிகளை மேற்க்கொண்டார். கதை, அவரின் முக்கிய பங்களிப்பான ராமசந்திரன் வரைபடம் கண்டுபிடிப்பிதற்க்கு சற்று முன் தொடங்கி, அவர் உடல் ரீதியாக முடங்குவதுடன் முடிகிறது. இதற்கிடையில், இந்தி எதிர்ப்பு போராட்டம், அண்ணா முதலைமைச்சர் ஆவது, அது பல்கலை துணைவேந்தர் மாற்றமாக பரிமாணிப்பது, அரசின் அரசியல் சார்ந்த பிராமணிய எதிர்ப்பு எப்படி ஒரு நேர்மையான பிராமண விஞ்ஞானியை (G.N. ராமச்சந்திரன்) பாதிக்கிறது, எப்படி ராமச்சந்திரனின் மாணவனே சந்தர்ப்பம் கிடைக்கும் போது அவருக்கு எதிராக மாறுகிறான் என்பதாக, பல ஊடுபாதைகளில் கதை விரிகிறது.

இணைகோட்டில், வரும் செல்லமுத்து இந்தி எதிர்ப்பு போராட்டதில் கலந்து கொள்கிறான். தமிழ் பட கதநாயகன் போல இயன்றோர்க்கு உதவுகிறான். அப்புறமும் நேரம் கிடைத்தால், காதல் செய்கிறான்! நாவலில் இந்த மாணவர் பகுதி எதற்கென்றே தெரியவில்லை. இதை தவிர்த்து, ராமச்சந்திரனை மட்டும் மையப்படுத்தி இருந்தால் சிறப்பாக இருந்திருக்கும்.

Writer’s bias என்று ஒன்று உண்டு. எழுத்தாளான் தான் கண்டதை சொல்லாமல் காண விரும்பியதை சொல்வதாக அதை பொருள்கொள்ளலாம். இளமை துள்ள(!) சொல்ல வேண்டும் என நிதர்சனத்தை மறந்துவிட்டிருக்கிறார் எழுத்தாளர். 60களில் பெண்கள் படிக்க செல்வதே எவ்வளவு பெரிய விஷயம்? அதிகமாக பெண்கள் படிக்க வரதா அந்நாட்களில் வேற்றூருக்கு கல்வி கற்க வந்த பெண்கள் சந்தித பிரச்சனைகள், சவால்களை சொல்லியிருந்தால் பெண்கள் பற்றி அப்போதைய சமூகத்தின் குறுக்குவெட்டு தோற்றம் இந்நாளைய வாசகருக்கு கிடைத்திருக்கும். ஆனால் கதையில் பெண்கள் சாதரணமாக பஸ் ஏறி நண்பனின் வீட்டுக்கு செல்கிறார்கள், ஹோட்டலுக்கு போய் உறங்குகிறார்கள், பெண்ணின் பெற்றோர், பெண்ணுக்கு பிடித்திருக்கிறதா, அந்த மாப்பிள்ளைக்கே கட்டி வைப்போம் என்கிறார்கள், அப்புறம் பெண் ‘ம்ஹும்.. இவன் இல்ல நான் அவனை தான் விரும்பறேன்’ என்றாதும் ‘அடடா.. நானும் அதே தான் நினைச்சேன்.. அவனையே பேசி முடித்திருவோம்’ என்கிறார்கள். மெய்யாலுமே அப்படித்தான் என்றால் ஆச்சரியம் தான்.

கதையின் இடையே வரும் ஆசிரியரின் சொந்த அனுபவங்கள்/கருத்துக்கள் முக்கியமானவை. “நல்ல வழிகாட்டிட ஆய்வுக்கு சேந்த 3–4 வருசத்துல முடிக்கறதோட மாணவனுக்கு வெளிநாடு போகவெல்லாம் வாய்ப்பு கிடைக்கும். இதுவே திறமை இல்லாத ஆளுனா செத்த பாம்பை அடிக்கற மாதிரி தான். பயனில்லாத ஆராய்ச்சியை பண்ணிக்கிட்டு, 7–8 வருசத்த வீணடிக்கறதோட, வேலையும் கிடைக்காம பைத்தியமா திரியனும்.” “இந்த வழிகாட்டி-மாணவர் உறவுக்கு இலக்கணமே சொல்ல முடியாது, சிலருக்கு கடைசி வரை நல்ல இருக்கும், பெரும்பாலனவங்களுக்கு கொடூரமாய் போயிரும். இவருக்கு ஒன்னுமே தெரியலையேனு புலம்பற மாணவர்களையும், இந்த மக்க மாணவனா எடுத்திட்டேனேனு புலம்பற வழிகாட்டிகளையும் அதிகமா பார்க்கலாம்.” “ஐந்தாறு ஆண்டுகள் அடிமையாக வேலை செய்து, வழிக்காட்டிக்கு சிறு சிறு செலவுகளை எல்லாம் செய்து அவரின் கடைக்கண் பார்வைக்காக ஏங்கி தவிர்பவர்களை என்னவென்பது? ‘பாவம், கொடுமை என்று சப்பு கொட்ட வேண்டிதான். ‘விவாதம், விவாதம்’ணு அதிகப்படியான் நெருக்கத்தை உண்டாக்கும் விதத்தில் நடந்துக்கொள்ளும் வழிகாட்டிகளை மாணவிகள் சமாளித்தாக வேண்டும்.” என்பதாக நிஜங்களை புட்டு புட்டு வைக்கிறார்!

நாவலின் முக்கிய வில்லன் ரங்கநாதன். மற்றவர்களுக்கெல்லாம் மாற்று பேர் யோசித்த ஆசிரியர் இவரை மட்டும் நிஜ பெயரிலேயே உலாவ விட்டுள்ளார். தனிப்பட்ட விதத்திலும் PKPக்கு ரங்கநாதன் மேல் கோபம் போல. அவர் சென்னை பல்கலையின் துணைவேந்தரான போது ரங்கநாதனின் ஒய்வுகால பலன்கள் கிடைக்க செய்யாமல் தடுத்ததாக தெரிகிறது. நாவலிலும் ரங்கநாதன் திறமை அற்றவராக, GNRன் நிழலில் ஒதுங்கியவராக, தன் மாணவியிடமே தவறாக நடந்துகொள்ளும் காமுகனாகவே சுட்டப்படுகிறார். நிஜம் எப்படியோ!

புதிய துணைவேந்தர் பதவியேற்றவுடன், G.N. ராமச்சந்திரன் அரசியல் அழுத்தங்களால் பெங்களூர் இந்திய அறிவியல் கழகத்திற்க்கு செல்கிறார். ரங்கநாதன் சென்னையில் துறைத்தலைவராய் ஆகிறார். ராமச்சந்திரன் பெங்களூரில் குறிப்பிடத்தகுந்த ஆராய்ச்சி பணிகளை செய்த போதும், அவருடைய ஆய்வு ஆர்வமே மனநல பாதிப்பாக மாறி அவரின் உடல் நிலையை பாதிக்கிறது என்பதாக நாவல் முடிகிறது. (காதல் கதை முக்கோண, நாற்கோண, அறுகோண காதலாய் எல்லாம் மாறி, நம்மையும் அறுத்து, அவன் 1க்கு அவள் 2, அவன் 2க்கு அவள் 3… இவ்வாறாக சுபம்!)

ஒரு ஆய்வு கூடத்தில் நடக்கும் நிகழ்வுகள் (புதன்கிழமை செமினார் எல்லாம் வருகிறது!), அதன் சிறுவட்ட — ஆனால் தவிர்க்க முடியாத — அரசியல், ஆய்வு பணிகள் — பாணிகள், ஆய்வு மாணவர்களின் சூழல் என்று உண்மையை வெகு நெருக்கமாக சொன்ன விதத்தில் நாவல் கவனத்தையீற்கிறது! ஒருமுறை முயற்ச்சிக்கலாம்.

நூல் விவரம்:
தலைப்பு: நெடுஞ்சாலை விளக்குகள்
ஆசிரியர்: ப.க.பொன்னுசாமி
பதிப்பு: நியூ செஞ்சுரி புக் ஹவுஸ் (பி) லிட். சென்னை
தொலைபேசி: 26251968, 26359906, 26258410


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *